![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhR2u57mgft4N-za7D9auybqWbJbonFZplehyzgHNgJ7GbzxtlryJkksIqchiHCC0A-8RAq-SZPpsawtTsCw_yq-yeG2bgS7idUNccq0QsTyOTZhgOlpvY204wADMmIwN-IZ7O-4MsN6e9rDAkCAU14eJEK-V09CwGi8EGyRe5QRRD2RQOfH7SEm_K5B04/s16000/1717647457350.jpg)
เมื่อวันพุธที่ 5 มิถุนายน พ.ศ.2567 มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง นำโดย นายสุรพงษ์ เตชะหรูวิจิตร กรรมการและรองเลขาธิการฯ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย นายนิพนธ์ โชคภิรมย์วงศา กรรมการปฏิคม,นายชาญกิจ วิทยาวรากรณ์ กรรมการฯ และนางศิริพร กระจ่างหล้า ผู้จัดการฝ่ายสังคมสงเคราะห์ฯ ร่วมในพิธีมอบอุปกรณ์ประกอบอาชีพให้กับครัวเรือนยากจนในพื้นที่จังหวัดมหาสารคาม จำนวน 23 ครัวเรือน พร้อมทั้งมอบรถจักรยานในโครงการ “จักรยานเพื่อน้องสัญจร” จำนวน 50 คัน กระบอกน้ำ จำนวน 250 ใบ ให้แก่โรงเรียนที่ขาดแคลน รวม 5 แห่ง เพื่อให้นักเรียนที่ประสบปัญหาในการเดินทางได้ยืมเรียน รวมถึงเป็นการแบ่งเบาภาระค่าพาหนะแก่ผู้ปกครองได้อีกทางหนึ่ง อีกทั้งยังเสริมสร้างให้นักเรียนได้ออกกำลังกาย เรียนรู้กฎจราจร เรียนรู้การแบ่งปัน และดูแลรักษาสาธารณสมบัติร่วมกัน ร่วมกัน รวมมูลค่าสิ่งของที่มอบในครั้งนี้ทั้งสิ้น 658,430 บาท (หกแสนห้าหมื่นแปดพันสี่ร้อยสามสิบบาทถ้วน) โดยมี นางสาวปราณี วงศ์บุตร รองผู้ว่าราชการจังหวัดมหาสารคาม พร้อมด้วย นางนวลจันทร์ ศรีมงคล ผู้ตรวจราชการ กรมการพัฒนาชุมชน,นางสาวนิภา ทองก้อน ผู้อำนวยการสำนักเสริมสร้างความเข้มแข็งชุมชน เป็นประธานร่วมในพิธี นางสาวศุภรัตน์ สมบัติเจริญไทย หัวหน้าแผนกส่งเสริมการศึกษาและอาชีพ ฝ่ายสังคมสงเคราะห์ฯ,คณะมูลนิธิมหาสารคามการกุศล,คณะสมาคมชาวจังหวัดมหาสารคาม ร่วมในพิธี รวมทั้ง ประชาชน เยาวชน และผู้แทนจากสถาบันการศึกษา เป็นผู้รับมอบ ณ บริเวณวัดขุนพรหมดำริ (บ้านอุปราช) ตำบลท่าสองคอน อำเภอเมือง จังหวัดมหาสารคาม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwu9slkppWfcpPFmRwBbZ-gfmupa94bS1Dh6yvML29C7HNGVA_tTOEUPnKTHft-q_CfeOTExPiqfrdSdrAFcKpvRNkMMK8el6gkmwQZY0DNibfGREUQ9t1ht0PNdeGvH5af4lkrsvCNnJb831CK1U68t04W1lOuQx_rW0VGX9nThsVrBp_oW-KypmZpUs/s16000/1717647458331.jpg)
พร้อมกันนี้ นางสาวเนาวรัตน์ วรรณศิริ หัวหน้าแผนกหน่วยแพทย์สงเคราะห์ชุมชนฯ นำทีมหน่วยแพทย์ฯ และเจ้าหน้าที่กู้ชีพ แผนกบรรเทาสาธารณภัยฯ มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ลงพื้นที่ให้บริการประชาชนฟรี ประกอบด้วย บริการตรวจรักษาโรคทั่วไป จ่ายยา ตรวจวัดสายตาพร้อมแจกแว่น และบริการตัดผม ฯลฯ โดยมีประชาชนเข้ารับบริการเป็นจำนวนมากกว่า 600 คน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgCChyphenhyphenHqfyaM4yFkWA3gYI-pspziUhhDwk6wrNwTFRUOFtxUu6BQCQxWEya5ir5arJFxi61-iWN51BkGeciLJV4oqoL8Z5MdXA51b9ZyLfkV4vWye0nmK5Sv4XTdBQB7Xtvb0KZFTEsphW_aLuSxKg_-Eh53D_mus8fWl9iPInlCDlkjXC6FXRMtZ-bmJA/s16000/1717647458069.jpg)
โครงการแก้ไขปัญหาความยากจนเชิงบูรณาการ มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้สนับสนุนอุปกรณ์ประกอบอาชีพ ช่วยเหลือครัวเรือนยากจน ตามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือแก้ไขปัญหาความยากจน ระหว่างกรมการพัฒนาชุมชนและมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ซึ่งมูลนิธิฯ ได้จัดงบประมาณดำเนินการเพื่อจัดหาวัสดุอุปกรณ์การประกอบอาชีพมอบให้แก่ครัวเรือนยากจน ให้สามารถประกอบอาชีพเลี้ยงตนเองและครอบครัว โดยในกลุ่มเป้าหมายแรกดำเนินการในพื้นที่ภาคกลาง 17 จังหวัด รวม 98 ครัวเรือน ต่อมา ได้ดำเนินการในพื้นที่จังหวัดทางภาคเหนือ 17 จังหวัด รวม 230 ครัวเรือน ซึ่งได้ดำเนินการเป็นที่เรียบร้อยแล้ว และในขณะได้พิจารณาพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ รวม 20 จังหวัด ประกอบด้วย จังหวัดบุรีรัมย์,สุรินทร์,กาฬสินธุ์,ชัยภูมิ,นครราชสีมา,อุดรธานี,มุกดาหาร,หนองบัวลำภู,บึงกาฬ,ยโสธร,ศรีสะเกษ,มหาสารคาม,ขอนแก่น,อุบลราชธานี,ร้อยเอ็ด,อำนาจเจริญ,สกลนคร,เลย,หนองคาย และ นครพนม ซึ่งปัจจุบันทางมูลนิธิป่อเต็กตึ๊งได้ลงพื้นที่มอบไปแล้วรวมทั้งสิ้น 11 จังหวัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8SwNF6YIGWvh7XiFALBAVrR_ctMJAK4miuOKdJr3u9tWz_BmAAbvNsMjrZyzNnktdmsCkwIl_aWNdZFHuzpvsfSSfktusDuq0buLsfIR9kQqSAdiI88tYsCl6hADP8nKZ8JDuujxUvMtfbf4C0JDIXtF18yaqV2RJUCsryeC3Ed4nn_v2fhkiPHax5mk/s16000/1717647457728.jpg)
ตลอดระยะเวลา 114 ปี ที่มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ขยายขอบข่ายโครงการต่างๆ ออกไปอย่างกว้างขวาง ไม่เพียงแต่บำบัดทุกข์ บำรุงสุข แก่ผู้ตกทุกข์ได้ยากโดยไม่จำกัดเชื้อชาติ ศาสนา เท่านั้น แต่ยังได้พัฒนาคุณภาพชีวิตอีกในหลายทาง เพื่อเป็นองค์กรสาธารณกุศลที่ช่วยเหลือประชาชนครบวงจรในทุกๆ ด้าน ต่อไป ดังปณิธาน “ มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ช่วยชีวิต รักษาชีวิต สร้างชีวิต”
ติดตามข่าวสาร และกิจกรรมการช่วยเหลือของมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ที่เฟซบุ๊ก แฟนเพจ
www.facebook.com/atpohtecktung## มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ช่วยชีวิต รักษาชีวิต สร้างชีวิต ##
#แอปพลิเคชันป่อเต็กตึ๊ง1418
#ช่วยจริงอุ่นใจแม้ในนาทีฉุกเฉิน
No comments:
Post a Comment